Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Trong thời gian thử việc có phải bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội?

Đăng lúc: Thứ ba - 08/05/2018 23:52 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Trong thời gian thử việc có phải bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội?. Tôi là cán bộ nhân sự của công ty A và có câu hỏi thắc mắc về việc đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động trong thời gian họ thử việc. Cụ thể xin hỏi là trong thời gian thử việc công ty có phải đóng BHXH cho người lao động hay không và việc này qui định ở văn bản pháp luật nào, cách thực hiện ra sao. Nếu luật có qui định nhưng công ty không muốn đóng thì có sai luật không? Kính mong được giải đáp giúp, tôi xin chân thành cám ơn
Theo quy định tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội (năm 2014), đối tượng tham gia BHXH gồm (trích điều luật):
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
c) Cán bộ, công chức, viên chức;
(...)
Trong khi đó, theo quy định tại Điều 26, Điều 27 Bộ luật Lao động (năm 2012) về thử việc, thì:
- Thời gian thử việc tối đa không quá 60 ngày (2 tháng).
- Khi thử việc, hai bên có thể giao kết "hợp đồng thử việc", nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của BLLĐ (2012) - KHÔNG có nội dung về BHXH và BHYT. (Xem điều luật bên dưới).
Như vậy, trong thời gian thử việc, người lao động thử việc không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Hay nói khác đi, công ty không phải đóng BHXH cho người thử việc.
Tuy nhiên, cần lưu ý tại Khoản 3 Điều 186 BLLĐ (2012) lại có quy định như sau:
"3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định".
Tóm lại cần phải hiểu là: tuy công ty không đóng BHXH cho người lao động trong thời gian thử việc, nhưng cùng với kỳ trả lương, phải trả thêm cho người thử việc một khoản tiền tương đương mức đóng BHXH, BHYT, BHTN. (Trong Phiếu lương có thể ghi là khoản "bổ sung, theo Khoản 3 Điều 186 BLLĐ").

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết