Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Thiết kế web cá cược cho đối tác nước ngoài có vi phạm pháp luật

Đăng lúc: Thứ bảy - 19/05/2018 06:59 - Người đăng bài viết: Vũ Kiều Trang
Thiết kế web cá cược cho đối tác nước ngoài có vi phạm pháp luật? Thưa luật sư, thông qua internet em được một cty thuê để nghiên cứu về web cá cược phục vụ cho thị trường nước ngoài, ngôn ngữ trên web đều là tiếng nước ngoài, các hình thức chuyển và rút tiền đều không dùng các ngân hàng hay phương thức thanh toán ở VN, đồng thời không phục vụ cho người VN. Em muốn hỏi hành vi như vậy có phù hợp với pháp luật VN hay không ạ? Nếu vi phạm thì có đến mức xử lý hình sự hay không? Nếu có thì em sẽ từ chối việc làm này ngay.
Do chưa xác định được công ty thuê bạn nghiên cứu web là công ty Việt Nam hay công ty nước ngoài, bởi vậy sẽ có hai trường hợp đặt ra:
Thứ nhất: Công ty thuê bạn là công ty Việt Nam.
Theo Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, cá độ được coi là hành vi đánh bạc quy định tại điều 321 BLHS( Bộ luật hình sự). Hành vi thiết kế web cá độ là hành vi gá bạc và sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 322 “Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc”:
Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đng trở lên;
c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;
d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoátkhi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;
đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương, tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.
Do đó, bạn nên từ chối nghiên cứu trong trường hợp này.
Thứ hai: Công ty thuê bạn là Công ty nước ngoài và việc nghiên cứu thiết kế hoàn toàn ở nước ngoài thì sẽ không điều chỉnh theo pháp luật Việt Nam. Do đó, Việc nghiên cứu web trong trường hợp này sẽ không vi phạm các quy định của phap luật Việt Nam.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết