Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Nhận hóa đơn không đúng quy định là mua hóa đơn khống có phạm tội?

Đăng lúc: Thứ năm - 10/05/2018 20:23 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Nhận hóa đơn không đúng quy định là mua hóa đơn khống có phạm tội? Vừa qua Công ty tôi có thuê xe vận chuyển hàng hóa phục vụ sản xuất. Nhưng do chủ xe không có chức năng ra hóa đơn GTGT nên để hợp thức hóa trong việc thanh toán, bộ phận kế toán đã đi mua HĐGTGT của một doanh nghiệp có chức năng vận chuyển. Đơn vị này vẫn kê khai thuế với cơ quan thuế theo quy định nhưng sau đó do gặp khó khăn về tài chính nên không có khả năng nộp thuế với số tiền lớn, trong đó có phần thuế (Trên 10 triệu đồng) của hóa đơn mà đơn vị này bán cho công ty của tôi. (Đơn vị này bán HĐGTGT cho rất nhiều doanh nghiệp nhưng không nộp thuế). Xin hỏi Luật sư trong trường hợp này thì người mua HĐGTGT có vi phạm pháp luật không ? Nếu vi phạm thì pháp luật sẽ xử lý như thế nào? Xin chân thành cám ơn
Theo qui định của pháp luật và nguyên tắc kế toán, các khoản thu chi liên quan đến hoạt động kinh doanh phải thể hiện đầy đủ, chính xác và có hóa đơn/chứng từ.
Không chỉ vậy, bên bán/cung ứng hàng hóa/dịch vụ khi thu tiền của khách hàng còn thu cả tiền thuế giá trị gia tăng (10%) trong đó và có nghĩa vụ phải đóng khoản thuế này cho Nhà nước.
Do vậy, việc mua và sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng không đúng với bản chất của giao dịch - tức là hóa đơn có nội dung khống (không đúng sự thật), thì đương nhiên là hành vi vi phạm pháp luật. Mà cụ thể có thể bị xem là hành vi phạm tội.
Trong khuôn khổ câu trả lời này, tôi không đề cập đến trách nhiệm/sai phạm của công ty bán hóa đơn, mà muốn nói rằng công ty anh – với hành vi mua hóa đơn, nếu bị phát hiện, tùy theo mức độ, cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “mua bán hóa đơn trái phép”. ( Tôi nói “có thể” là vì luật có kèm theo điều kiện là phải mua bán “với số lượng lớn” hoặc “đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm”).
Anh có thể xem điều luật dưới đây (trong Bộ luật hình sự) để hiểu rõ hơn về sai phạm của công ty mình liên quan đến câu hỏi của anh.
Điều 203. Tội in, phát hành, mua bán trái phép hoá đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước
1. Người nào in, phát hành, mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng phôi từ 50 số đến dưới 100 số hoặc hóa đơn, chứng từ đã ghi nội dung từ 10 số đến dưới 30 số hoặc thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Có tổ chức;
b) Có tính chất chuyên nghiệp;
c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
d) Hóa đơn, chứng từ ở dạng phôi từ 100 số trở lên hoặc hóa đơn, chứng từ đã ghi nội dung từ 30 số trở lên;
đ) Thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên;
e) Gây thiệt hại cho ngân sách nhà nước 100.000.000 đồng trở lên;
g) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.
4. Pháp nhân thương mại phạm tội quy định tại Điều này, thì bị phạt như sau:
a) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng;
b) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, thì bị phạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng;
c) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại Điều 79 của Bộ luật này, thì bị đình chỉ hoạt động vĩnh viễn;
d) Pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định từ 01 năm đến 03 năm hoặc cấm huy động vốn từ 01 năm đến 03 năm

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết