Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Không đồng ý hợp đồng lao động mới vì thời hạn chỉ có 12 tháng có đúng không?

Đăng lúc: Thứ ba - 15/05/2018 13:08 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Không đồng ý hợp đồng lao động mới vì thời hạn chỉ có 12 tháng có đúng không? Tôi hiện đang làm việc cho một công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài nay được 1 năm. Nhưng nay hợp đồng lao động của tôi đã hết hạn nửa tháng rồi. Sau nửa tháng trôi qua công ty quyết đinh tiếp tục kí lại hợp đồng với tôi 12 tháng nữa. Nhưng tôi không đồng ý kí, vì đáng lẽ phải ký là 2 năm (tức là 36 tháng). Như vậy có đúng luật không? Nếu tôi không kí thì có được không? Công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với tôi không? Nếu công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với tôi thì công ty có bồi thường gì cho tôi không? Nếu tôi vẫn tiếp tục làm thì công ty phải kí hợp đồng loại nào với tôi nếu trong thời hạn chưa quá 30 ngày. Kính mong luật sư trả lời giúp tôi, tôi xin thành thật cám ơn!
Tình huống anh hỏi xét về mặt pháp luật thì cũng đơn giản dễ hiểu thôi. Nhưng cũng có thể tiềm ẩn nhiều rắc rối, thậm chí tranh chấp nếu anh không nhanh chóng ký hợp đồng lao động mới. Thực ra là do anh chưa tìm hiểu kỹ quy định của pháp luật về vấn đề này. Cụ thể là quy định về hợp đồng lao động trong Bộ luật lao động (năm 2012) đang có hiệu lực thi hành.
Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động (2012) về các loại hợp đồng lao động, thì có 3 loại hợp đồng sau:
a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.
b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
Tại Khoản 2 quy định như sau:
2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
Với quy định như trên, tôi có vài ý trao đổi với anh như sau:
- Trước hết, việc công ty đề nghị ký hợp đồng mới có thời hạn 12 tháng (lần 2) với anh là hoàn toàn đúng luật. Vì theo qui định, công ty có quyền ký hợp đồng có thời hạn 2 lần. Và hợp đồng có thời hạn được xác định là từ 12 đến 36 tháng - nên công ty đưa ra thời hạn 12 tháng là không sai.
- Nếu anh không đồng ý ký hợp đồng lao động 12 tháng như đề nghị của công ty, thì có thể xem như anh đã đơn phương và chủ động không tiếp tục làm việc tại công ty nữa. Vì hợp đồng của anh hiện đã hết hiệu lực, nên không thể nói bên nào đơn phương chấm dứt hợp đồng với bên nào. Do vậy cũng không đặt vấn đề ai phải bồi thường ai (ngoài việc giải quyết các thủ tục, chế độ khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định chung)
- Theo chúng tôi, nếu anh muốn tiếp tục làm việc tại công ty, thì nên chấp nhận ký hợp đồng 12 tháng như công ty đề nghị cũng được. Sau khi hết thời hạn hợp đồng này và nếu anh làm việc tốt, hai bên tiếp tục có nhu cầu, thì hợp đồng của anh sẽ “tự động” trở thành hợp đồng không xác định thời hạn, có “giá trị” cao hơn hợp đồng có thời hạn như hiện nay.
- Riêng việc anh vẫn đang tiếp tục làm việc, còn trong thời hạn 30 ngày và trong bối cảnh công ty đã đề nghị ký hợp đồng mới nhưng anh không/chưa đồng ý - thì cũng không thể nói rằng đây là trường hợp công ty cố tình không muốn hay không ký hợp đồng với anh - để được "tự nhiên" trở thành hợp đồng không xác định thời hạn. Mà có thể dẫn đến việc tranh chấp, tranh cãi. Mà kết quả chưa chắc đã tốt cho anh. Vì về nguyên tắc, mọi việc sẽ được giải quyết dựa trên sự thật khách quan.
Tóm lại, anh nên tham khảo điều luật dưới đây, để có quyết định hợp lý nhất cho mình. Chúc anh mọi việc tốt đẹp.
............
Quy định tại Bộ luật lao động (2012):
Điều 22. Loại hợp đồng lao động
1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.
b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết