Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Không đăng thông báo thành lập công ty có bị xử lý gì không?

Đăng lúc: Thứ hai - 07/05/2018 18:30 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Không đăng thông báo thành lập công ty có bị xử lý gì không? Vui lòng cho tôi hỏi: Tôi mới thành lập công ty, có cần bố cáo không, không bố cáo có ảnh hưởng gì đến hoạt động của công ty không? Xin cảm ơn!
Câu hỏi của anh tuy nhỏ nhưng khá thú vị. Theo qui định tại Điều 28 Luật Doanh nghiệp (năm 2005) thì trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải thực hiện việc “công bố nội dung đăng ký kinh doanh”, cụ thể là : “đăng trên mạng thông tin doanh nghiệp của cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc một trong các loại tờ báo viết hoặc báo điện tử trong ba số liên tiếp về các nội dung chủ yếu sau đây:
a) Tên doanh nghiệp;
b) Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện;
c) Ngành, nghề kinh doanh;
d) Vốn điều lệ đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh; số cổ phần và giá trị vốn cổ phần đã góp và số cổ phần được quyền phát hành đối với công ty cổ phần; vốn đầu tư ban đầu đối với doanh nghiệp tư nhân; vốn pháp định đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề đòi hỏi phải có vốn pháp định;
đ) Họ, tên, địa chỉ, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc số đăng ký kinh doanh của chủ sở hữu, của thành viên hoặc cổ đông sáng lập;
e) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp;
g) Nơi đăng ký kinh doanh.
Đó là những nội dung mà nôm na vẫn gọi là “Bố cáo thành lập doanh nghiệp”.
Trên thực tế, việc đăng bố cáo thành lập doanh nghiệp bị nhiều người xem là không cần thiết, tốn kém vô lý – vì có mấy ai quan tâm đọc những thông tin như vậy. Theo quan điểm của cá nhân tôi thì chỉ cần cơ quan cấp Giấy CNĐKKD ( Sở Kế hoạch đầu tư) đăng lên website của Sở là đủ ( lâu nay vẫn vậy – nhưng nội dung thì sơ sài, đơn giản hơn). Tuy nhiên, luật là luật, không thể cãi được. Nếu vi phạm sẽ bị phạt hành chính (phạt tiền).
Trước đây, khi Luật Doanh nghiệp mới ra đời (năm 2000), chưa có qui định về việc phạt, nên khá nhiều doanh nghiệp “xù” việc đăng bố cáo thành lập. Sau này qua năm 2003, Chính phủ ban hành Nghị định 37/2003 qui định về việc xử phạt trong lĩnh vực đăng ký kinh doanh. Đối với việc đăng bố cáo thành lập, Nghị định này qui định cụ thể như sau tại Điều 13: ” Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a. Không đăng báo nội dung đã đăng ký kinh doanh. b. Không đăng báo nội dung đã đăng ký thay đổi; c. Không đăng báo quyết định giải thể của doanh nghiệp. Ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính doanh nghiệp phải thực hiện việc đăng báo theo quy định của pháp luật”.
Với qui định như trên, tốt nhất là anh nên đăng bố cáo thành lập doanh nghiệp cho …khỏe, khỏi phiền toái. Có thể và nên chọn báo nào rẻ rẻ mà đăng cho tiết kiệm. Như báo Thanh Niên chẳng hạn. Ngoài ra, anh cũng nên tìm đọc Nghị định 37/2003 để biết thêm nhiều thông tin hữu ích dành cho doanh nhân. Thân mến.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết