Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG
Hotline 1900 6280

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ chủ cũ là bà ngoại đã mất

Đăng lúc: Thứ ba - 22/05/2018 13:38 - Người đăng bài viết: Vũ Văn Toàn
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ chủ cũ là bà ngoại đã mất. Nhà em hiện nay đang ở đã có trước năm 1990 nhưng có giấy tờ đất. Hiện trạng đất như sau: Em là cháu ngoại của chủ đất, ngoại em đã mất năm 2005, nhà chỉ có hộ khẩu ngoài ra không có giấy tờ gì cả. Má em đã mất. Hiện tại còn 1 dì, 1 cậu ở mỹ, 1 dì ở Bình Dương. Hiện tại em là chủ hộ. Vậy cho em hỏi, em muốn làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải làm như thế nào?
Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn như sau: Do gia đình bạn không có giầy tờ về quyền sử dụng đất và đã sử dụng đất từ trước năm 1990, thì trong trường hợp gia định không có vi phạm pháp luật đất đai thì bạn sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều 20 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai. Theo đó, bạn cần tiến hành các bước sau:
- Bước 1: Xin xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận không có tranh chấp sử dụng đất; việc sử dụng đất tại thời điểm nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn hoặc quy hoạch xây dựng nông thôn mới đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt (sau đây gọi chung là quy hoạch) hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đã sử dụng đất từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch
- Bước 2: Lập hồ sơ đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ địa chính- Bước 3: Gửi hồ sơ tới cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Theo đó, đối với trường hợp của bạn, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có đất.Việc công nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp này sẽ được thực hiện như sau:
- Đối với thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất nhỏ hơn hoặc bằng hạn  mức công nhận đất ở của địa phương nơi có đất (sau đây gọi là hạn mức công nhận đất ở) thì toàn bộ diện tích thửa đất được công nhận là đất ở. Trường hợp thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được công nhận bằng hạn mức công nhận đất ở; trường hợp diện tích đất xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì công nhận diện tích đất ở theo diện tích thực tế đã xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống đó;
- Đối với thửa đất có công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp thì công nhận đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp, đất thương mại, dịch vụ theo diện tích thực tế đã xây dựng công trình đó; hình thức sử dụng đất được công nhận như hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất là ổn định lâu dài;
- Đối với thửa đất có cả nhà ở và công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được công nhận như đối với thửa đất có nhà ở; phần diện tích còn lại đã xây dựng công trình sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp thì được công nhận như đối với thửa đất có công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp quy định nêu trên.
- Đối với phần diện tích đất còn lại sau khi đã được xác định theo quy định nêu trên thì được xác định là đất nông nghiệp và được công nhận theo quy định đối với nhóm đất nông nghiệp quy định tại Khoản 5 Điều 20 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

HÃY GỌI 1900 6280
ĐỂ NGHE LUẬT SƯ TƯ VẤN

Nội dung tư vấn trên website chỉ mang tính tham khảo, cần Luật sư tư vấn chi tiết quý khách vui lòng gọi 1900 6280
 

Để nghe Luật sư tư vấn

19006280

Trước hết Công ty Luật Bách Dương xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!Với khẩu hiệu "An toàn pháp lý - Nền tảng thành công!" Trong quá trình hoạt động chúng tôi đã nhận được nhiều sự tin tưởng từ các quý khách hàng trên phạm vi cả nước. Tuy nhiên một số thông tin chi tiết và các loại hình dịch vụ pháp lý được Công ty chúng tôi cung cấp thì không phải khách hàng nào cũng biết đến,...

Chi tiết